ಒತ್ತಡದ ಜೀವನ.. ಇಂತಹ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಜನರು ಹೆಚ್ಚು ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ತಿನ್ನುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ನಗರಗಳು ಮತ್ತು ಹಳ್ಳಿಗಳಲ್ಲಿ, ಅವರು ಪ್ರತಿ ತಿಂಗಳು ಕೂಲ್ ಡ್ರಿಂಕ್ಸ್, ಪ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಿದ ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಇತರ ಜಂಕ್ ಫುಡ್ಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಖರ್ಚು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಕಳೆದ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಮಾಸಿಕ ವೆಚ್ಚಗಳ ಕುರಿತು ಕೇಂದ್ರವು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಆರ್ಥಿಕ ಸಮೀಕ್ಷಾ ವರದಿಯನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದೆ. ಆ ವರದಿಯಲ್ಲಿ, ಹಳ್ಳಿಗಳು ಮತ್ತು ಪಟ್ಟಣಗಳಲ್ಲಿನ ಸರಾಸರಿ ವ್ಯಕ್ತಿ ತಿಂಗಳಿಗೆ ಹೇಗೆ ಖರ್ಚು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಈ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ..
ಬೆಳಗ್ಗೆ ಎದ್ದ ಕೂಡಲೇ ತಲೆನೋವು ಬರುತ್ತಾ!? ಹಾಗಿದ್ರೆ ರಾತ್ರಿ ಮಾಡುವ ಈ ತಪ್ಪು ಕಾರಣ!
ಆ ವರದಿ ಹೇಗಿತ್ತು.. ಅದು ಏನು ಹೇಳಿದೆ.. ಈ ವಿವರಗಳನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಿ.. ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತಿಂಗಳಿಗೆ ಸರಾಸರಿ 5435 ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ಖರ್ಚು ಮಾಡುತ್ತಾನೆ… ಅದೇ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ, ಅವರು ಸುಮಾರು 8978 ಖರ್ಚು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸಮೀಕ್ಷೆಯು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, 2022-23 ರಲ್ಲಿ, ಹಳ್ಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಸರಾಸರಿ ಖರ್ಚು 4802 ರೂಪಾಯಿಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿತ್ತು.. ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ, ಅದು 8158 ಆಗಿತ್ತು.
ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ನಗರಗಳಂತಹ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕೂಲ್ ಡ್ರಿಂಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ಜಂಕ್ ಫುಡ್ನಂತಹ ವಸ್ತುಗಳ ಬಳಕೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಈಗ ಈ ಪ್ರವೃತ್ತಿ ಹಳ್ಳಿಗಳಿಗೂ ಹರಡಿದೆ. ಹಳ್ಳಿಗಳು, ಪಟ್ಟಣಗಳು ಅಥವಾ ನಗರಗಳು ಎಂಬ ಭೇದವಿಲ್ಲದೆ, ಜನರು ಜಂಕ್ ಫುಡ್ಗಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ಖರ್ಚು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನವು ಹೇಳಿದೆ.
ಸರಾಸರಿಯಾಗಿ, ನಗರದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಜಂಕ್ ಫುಡ್ಗಾಗಿ ಸಾವಿರ ರೂಪಾಯಿಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಖರ್ಚು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಒಟ್ಟು ಖರ್ಚಿನ ಶೇಕಡಾ 12 ರಷ್ಟಿದೆ. ಮತ್ತು ಹಳ್ಳಿಗಳಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಈ ಜಂಕ್ ಫುಡ್ಗಾಗಿ ಸುಮಾರು 500 ರೂ. ಖರ್ಚು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಒಟ್ಟು ಖರ್ಚಿನ 9% ಆಗಿದೆ.
ನಗರದಲ್ಲಿ ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ನಂತರ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಖರ್ಚು ಮನೆ ಬಾಡಿಗೆಗೆ ಖರ್ಚು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ.. ಹಳ್ಳಿಗಳಲ್ಲಿ, ಸಂಪೂರ್ಣ ಖರ್ಚು ಪ್ರಯಾಣಕ್ಕೆ ಖರ್ಚು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಪ್ರಯಾಣದ ನಂತರ, ಗ್ರಾಮೀಣ ಜನರು ಮಾದಕ ದ್ರವ್ಯಗಳು, ಸಿಗರೇಟ್, ಅಂದರೆ ಹಾನಿಕಾರಕ ವಸ್ತುಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಖರ್ಚು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಸರಾಸರಿ, ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಅವುಗಳ ಮೇಲೆ ಸುಮಾರು 400 ರೂ. ಖರ್ಚು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಹಳ್ಳಿಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ, ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ತಂಬಾಕು ಉತ್ಪನ್ನಗಳಿಗೆ ಸುಮಾರು 300 ರೂ. ಖರ್ಚು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನವು ಹೇಳಿರುವುದು ಕಳವಳಕಾರಿ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ.